Social Icons

Thursday, 22 January 2015

MKOA WA MBEYA WAIOMBA IDARA YA MAMBO YA KALE KUWAKABIDHI MAKUMBUSHO YA MAMBO YA KALE YA KIMONDO

Wanahabari  wakitazama  Kimondo
Mwanahabari  wa Habari  leo  Iringa na mwenyekiti wa chama  cha waandishi wa habari  mkoa  wa Iringa Frank  Leonard  akitoka  kutazama  Kimondo
Mgeni  akisaini kitabu cha wageni katika  ofisi ya makumbusho ya mambo ya kale  ya  Kimondo Mbeya
Wanahabari wakitoka katika  Kimondo  kulia na Slvanus  Kigomba  (ITV) na kulia ni Iren Mwakalinga (TBC),nyuma yao ni ofisi ya makumbusho  hayo
Mhifadhi  akionyesha  jiko  ambalo  linatumika  eneo  hilo
Nyumba ya  wahifadhi  wa makumbusho ya mambo ya kale ya  Kimondo Mbeya
Mhifadhi  msaidizi  wa makumbusho ya  Kimondo  akiingia katika nyumba  yake
Hii  ndio  nyumba  ya  mhifadhi mkuu na mhifadhi msaidizi wa Kimondo  Mbeya

Mwanahabari  wa ITV Iringa  Slvanus Kigomba  akijipumzisha kando ya  Kimondo
Mwanahabari  wa Star Tv Iringa  Mawazo Marembeka  kushoto akiwa na mzee  wa matukiodaima katika Kimondo
Wanahabari  wakimhoji mhifadhi msaidizi  wa makumbusho ya mambo ya kale ya Kimondo Mbeya  Bw Mussa Nsojo
Hiki  ndicho  kimondo  kina tani 12
Afisa utalii kanda  ya  kusini Tanapa  Bi Risala kabongo akiwa katika kibao  cha Kimondo
Na MatukiodaimaBlog
MKOA  wa  mbeya   umepania  kuboresha miundo  ya  kituo cha mambo ya  kale  cha  Kimondo wilayani Mbozi mkoani hapa  iwapo Idara ya Mambo ya kale iliyopo chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii itakubali  ombi la mkoa   huo  kukabidhi  kivutio  Halmashauri  ya  Mbozi.

Hatua   hiyo   imekuja  kufuatilia ziara ya  wanahabari  mkoani Iringa wanaotembelea vivutio  vya  utalii  mikoa ya  Mbeya, Njombe na Iringa  kama  njia ya  kuhamasisha  utalii  mkoa ya nyanda  za  juu  kusini na pia  kubaini sababu  za  utalii kutokua kwa kasi katika  mikoa   hiyo  .

Mhifadhi  msaidizi  wa  kituo  cha makumbusho ya  mambo ya kale ya  Kimondo  wilayani  Mbozi Bw Mussa Nsojo alisema  kuwa  mbali  ya  watalii wengi  kupenda  kutembelea  eneo  hilo la Kimondo ila miundo  mbinu ya  eneo  hilo si rafiki kwa  watalii kuendelea  kutembelea  kutokana na  serikali  kushindwa  kuboresha  majengo na  eneo  hilo kwa  ujumla.

Alisema  kuwa  kimondo  hicho  ambacho mwaka kilipoanguka  eneo  hilo haufahamiki ila  utafiti wake ulianza kati ya  mwaka 1930 -1931 na kubainika  kuwa  si  jiwe la kawaida  bali ni sayari iliyoanguka  kutoka angani  toka  wakati   huo  kimendelea  kupata  umaarufu  wa  watalii kufika  kutembelea  eneo hilo japo katika  eneo  hilo mazingira  yake ni mabovu  zaidi.

Mhifadhi   huyo  akielezea  historia  ya  kimondo  hicho  alisema  kabla  ya  watafiti  kubaini  kuwa ni  kimondo miaka  ya  nyuma kulikuwa na wenyeji  ambao walikuwa  wakiishi  eneo  hilo na  mkazi  mmoja aliyefahamika  kwa jina la Harele  ambae  alikuwa akifanya kazi  ya uhunzi kuweza kubaini jiwe  hilo la ajabu wakati akitafuta  udongo chuma kabla  ya  kumega kipande  kidogo na kutengenezea shoka .

Alisema  kutokana na wakati   huo chuma kuwa na dhamani  kubwa alipeleka taarifa  kwa chifu  wa  eneo  hilo na  kulifanya  eneo hilo  kuwa  la tambiko kabla utawala  wa Waingereza  kuchukua eneo  hilo na  kulihifadhi kabla  ya  serikali ya  Tanzania  kupitia idara ya mambo ya  kale  kuhifadhi  eneo  hilo.

Kuhusu  changamoto  kubwa  zilizopo eneo  hilo alisema ni pamoja na kukosekana kwa  nyumba  bora  za watumishi ,jengo la ofisi  ya makumbusho  kutokana na kibanda  kilichopo  kutokuwa na sifa ya utalii ,pia miundo mbinu  ya barabara  kufika  kituoni hapo.

Afisa  utalii ofisi ya utalii kanda  ya kusini Bi Risala Kabongo akielezea  kivutio   hicho  alisema  kuwa  ni  moja kati ya  vivutio  visivyo  vya kawaida  hapa  nchini na kuwa  iwapo  serikali itaboresha  zaidi  eneo hilo upo uwezekano  wa uchumi  wa  mkoa  wa Mbeya kukua  zaidi  kupitia kivutio  hicho .

" Kivutio   hiki kinavutia   zaidi ila ushauri  wangu  kwa serikali ni kuboresha  miundo  mbinu ikiwa ni pamoja na kutenga eneo la banda la  wageni na eneo la kujenga mahema kwa  wageni.....Kimondo  hiki  kimetoka katika  sayari ya Mars na  hivyo ni  kivutio  cha ajabu  zaidi"

Katibu  tawala msaidizi (miundombinu)  mkoa  wa  Mbeya  Kastory Msigala  alisema  kuwa mkoa  huo  kupitia  kikao  chake  cha kamati ya ushauri ya  mkoa  kimeiandikia  barua  idara ya mambo ya kale  ili kuipa eneo hilo  la Kimondo Halmashauri ya  Mbozi  ili  kusimamia kwa lengo la  kuiboresha  zaidi.

Kwani  alisema  shida  kubwa ya  Halmashauri  hiyo na mkoa  kushindwa  kuboresha  majengo na miundo  mbinu  inayozunguka  makumbusho hayo ni  kutokana na kutokuwa na mamlaka ya  kufanya  hivyo kutokana na usimamizi wa eneo  hilo  kuwa  chini ya idara ya mambo ya kale ila pale  idara  hiyo  itakapokabidhi katika serikali ya  wilaya  upo uwezekano wa  wilaya  kusimamia  vizuri  zaidi.

Alisema katika mkoa   huo kuna  jumla  ya  vivutio 13  vilivyotambuliwa kikiwemo  kivutio   hicho  cha Kimondo  na  kuwa mbali ya  vivutio   hivyo  bado  mkoa  umejipanga zaidi  kutangaza  utalii  kufuatia ushirikiano mkubwa  uliopo kati ya  mkoa huo na ofisi ya SPANEST  , bodi ya utlii ,wizara  ya utalii na wadau mbali mbali  kukuza  utalii mkoani  humo .

No comments:

Post a Comment